กิ้งก่าบินคอแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กิ้งก่าบินคอแดง จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 231
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าบินคอแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Blanford’s Flying Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Draco blanfordii Boulenger,1885
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Draco
Specific epithet blanfordii
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดความยาวหัวถึงปลายหางประมาณ 38 เซนติเมตร ผิวหนังลำตัวด้านบนสีเขียวมะกอก มีลายประสีเหลืองไม่เป็นระเบียบ แผ่นหนังข้างลำตัวลายไม่เด่นชัด สีเขียวมะกอก มีลายสีเหลืองอ่อนตามแนวเฉียง
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในป่ารุ่น ป่าดงดิบ สวนผลไม้ ป่าชายเลน
   
พฤติกรรม เพศผู้มักเกาะตามต้นไม้ เมื่อปีนขึ้นไปสูงสุดจะกางแผ่นหนังร่อนลงสู่ต้นไม้อีกต้น กินแมลงตามเปลือกไม้เป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox