กระแตเหนือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 23
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระแตเหนือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
-
ชื่อสามัญ
Common Name
Northern Treeshrew
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name

Tupaia belangeri Wagner,1841

   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass -
Order Scandentia
Suborder -
Family Tupaiidae
Subfamily -
Genus Tupaia
Specific epithet belangeri
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัว ยาว 16-20 เซนติเมตร หาง ยาว 15-20 เซนติเมตร แตกต่างจากกระแตชนิดอื่น ยกเว้นกระแตใต้ ตรงที่มีขนาดใญ่และมีหางเป็นพู่เรียวยาว หางยาวเท่ากับความยาวหัวรวมลำตัว ไหล่มีแถบสีขาวซีดเหมือนกระแตใต้ แตกต่างจากกระแตใต้คือมีขนสีน้ำตาลอ่อนกว่า หัวและลำตัวมีขนาดเล็กกว่าซึ่งยากต่อการจำแนกในธรรมชาติ ลำตัวมีขนาดใหญ่กว่ากระแตเล็กซึ่งไม่มีเขตกระจายพันธุ์ซ้อนทับกัน
   
ถิ่นอาศัย ป่าดงดิบ ป่าเบญจพรรณ ป่ารุ่น ป่าละเมาะ และสวนมะพร้าวชานเมืองกรุงเทพฯ พบทั่วประเทศตั้งแต่คอคอดกระขึ้นมา บริเวณคอคอดกระต้องจำแนกด้วยความระมัดระวังเพราะอาจสับสนกับกระแตใต้
   
พฤติกรรม คล้ายกระแตใต้ โดยส่วนใหญ่อาศัยอยู่บนพื้นดินหรือใต้พุ่มไม้ เป็นสัตว์หวงถิ่น ทั้งสองเพศจะใช้ต่อมกลิ่นทำเครื่องหมายบอกอาณาเขต
   
เสียงร้อง มีเสียงร้องหลายรูปแบบ ที่ชัดเจนที่สุดคือเป็นเสียงคล้ายเสียงหัวเราะในลำคอ มักส่งเสียงร้องในที่ซ่อน ซึ่งเป็นวิธีเดียวที่บ่งชี้ว่ามีสัตว์นี้อาศัยอยู่ในบริเวณ
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ -
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
บัญชีหมายเลข 2 ตามบัญชีท้ายอนุสัญญาว่าด้วยการค้าระหว่างประเทศซึ่งชนิดสัตว์ป่าและพืชป่าที่ใกล้สูญพันธุ์ (CITES,2017)
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox