กระจ้อน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาคลองปุก จ.ตราด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ. อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 249
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระจ้อน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
-
ชื่อสามัญ
Common Name
Indochinese ground squirrel, Berdmore's ground squirrel
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Menetes berdmorei Blyth,1849
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass -
Order Rodentia
Suborder -
Family Sciuridae
Subfamily Collosciurinae
Genus Menetes
Specific epithet berdmorei
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัว 18 เซนติเมตร ยาวหาง 14 เซนติเมตร เป็นกระรอกดินขนาดกลาง มีขนาดใหญ่กว่ากระเล็นในสกุล Tamiops ซึ่งคล้ายกันจนอาจสับสนกันได้ จมูกยาว ลำตัวด้านข้างมีแถบสีเข้มสลับจาง ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแกมแดง ลำตัวด้านล่างมีสีเนื้อจางหางสั้นกว่าลำตัว
   
ถิ่นอาศัย พบในป่าเบญจพรรณ ป่าดงดิบ ป่าเต็งรัง และสวนผลไม้
   
พฤติกรรม เป็นกระรอกของไทยหนึ่งในไม่กี่ชนิดที่พบบนพื้นดินในป่าอาจปีนต้นไม้ขึ้นไปบนเรือนยอดระดับต่ำและกลางบ้าง
   
เสียงร้อง -
   
ฤดูที่พบ ทุกฤดู
   
อื่นๆ -
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร, อื่นๆ
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox