กิ้งก่าบินคอสีส้ม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กิ้งก่าบินคอสีส้ม จ.ตรัง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 510
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าบินคอสีส้ม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Fringed Flying Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Draco fimbriatus Linnaeus, 1758
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Draco
Specific epithet fimbriatus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 23 เซนติเมตร ลำตัวสีน้ำตาลเทา ด้านหลังสีเทา มีลายสีน้ำตาลเข้ม สลับคั่นสีเทา หัวด้านบนสีเทาขาว คอมีแผ่นบางสีเหลืองหรือสีส้มอ่อน
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในป่าดิบ ป่าชายเลน
   
พฤติกรรม เกาะตามต้นไม้ เมื่อปีนขึ้นที่สูงแล้วจะร่อนลงมายังอีกต้นหนึ่ง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     VU = Vulnerable (มีแนวโน้มใกล้สูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox