Who's Online

We have 70 guests online

Login Form


 
นกตีนเทียน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
นกตีนเทียน จ.ตรัง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 534
 
ชื่อทั่วไป
Name
นกตีนเทียน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Black – winged Stilt
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Himantopus himantopus (Linnaeus)1758
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Aves
Subclass
Order Charadriiformes
Suborder
Family Recurvirostridae
Subfamily
Genus Himantopus
Specific epithet himantopus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 35-40 เซนติเมตร ตัวผู้ ปากบาง แหลมและยาวตรงสีดำ หัวและลำตัวขาว ปีกและลำตัวด้านบนดำ ขายาวมากสีชมพูแดง บางตัวอาจมีสีดำที่หัวและท้ายทอยรูปแบบแตกต่างกัน ตัวเมีย ลำตัวด้านบนสีดำแกมน้ำตาล หัวและท้ายทอยอาจมีแถบสีเทา
   
ถิ่นอาศัย พื้นที่ชุ่มน้ำ ทุ่งนา นาเกลือ และชายฝั่งทะเล
   
พฤติกรรม หากินเป็นฝูงหรือตามลำพัง ในแหล่งน้ำตื้น จิกกินสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังในดินเลนเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง “กิ๊ก – กิ๊ก – กิ๊ก”
   
ฤดูที่พบ พบได้ตลอดปีในบางพื้นที่ บางพื้นที่พบในช่วงฤดูหนาว
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
นก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox