ค่างแว่นถิ่นใต้

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 257
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค่างแว่นถิ่นใต้
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Dusky leaf monkey, Dusky langur, Spectacled langur
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Trachypithecus obscurus Reid 1837
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Primates
Suborder
Family Cercopithecidae
Subfamily
Genus Trachypithecus
Specific epithet obscurus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัวประมาณ 47-56 เซนติเมตร หางยาว 66-77 เซนติเมตร ลักษณะเด่นคือมีวงรอบตาสีขาวบนใบหน้าสีดำ ลำตัวมีสีเทาดำจนถึงสีน้ำตาลดำ ตัดกับขาหลังและหางที่มีสีจางกว่า ริมฝีปากบนและล่างมีผิวหนังเป็นแผ่นสีขาว
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ตามป่าดงดิบชื้นภาคใต้ ป่าดงดิบชื้นแบบมลายู ทั้งป่าสมบูรณ์และป่ารุ่น ป่าเขาหินปูน และป่าชายเลน
   
พฤติกรรม หากินในเวลากลางวัน อาศัยอยู่บนต้นไม้ หาอาหารและเคลื่อนที่บนเรือนยอดไม้ชั้นบนสุด กินผลไม้ ใบไม้ และเมล็ดพืช อาศัยอยู่เป็นฝูง 10-22 ตัว
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยในการกระจายพันธุ์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     NT = Near threatened (ใกล้ถูกคุกคาม)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox