คางคกแคระ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 43
 
ชื่อทั่วไป
Name
คางคกแคระ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Indochinese Dwart Toad
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Ingerophrynus parvus Boulenger 1887
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Bufonidae
Subfamily
Genus Ingerophrynus
Specific epithet parvus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 52 มิลลิเมตร คางคกขนาดเล็กถึงขนาดกลาง ลำตัวสีน้ำตาลอ่อนหรือแดงคล้ำ สันแข็งบนหัวบริเวณเหนือตาและขมับเรียนต่อกันเป็นเส้นคู่ ต่อมพิษด้านหลังแผ่นหูมีลักษณะกลม ไม่มีตุ่มใหญ่เรียงต่อออกไปถึงสีข้าง พบทุกภาค
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ตามพื้นป่าเบญจพรรณและป่าดิบแล้ง
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox