คางคกหัวราบ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ. อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 657
 
ชื่อทั่วไป
Name
คางคกหัวราบ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
-
ชื่อสามัญ
Common Name
Flat-headed Toad
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Ingerophrynus macrotis Boulenger,1887
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass Lissamphibia
Order Anura
Suborder Neobatrachia
Family Bufonidae
Subfamily -
Genus Ingerophrynus
Specific epithet macrotis
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีความยาว 55 มิลลิเมตร เป็นคางคกขนาดกลาง บนหัวไม่มีสันแข็ง ต่อมพิษที่หลังแผ่นหูมีลักษณะกลมแบน ลำตัวสีน้ำตาลอ่อน บนหลังมีแต้มสีเข้มสมมาตรกัน ตุ่มบนหลังสีครีม
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ตามพื้นป่าเต็งรังและป่าเบญจพรรณ พบทุกภาค ยกเว้นภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
   
พฤติกรรม รักสงบ เคลื่อนไหวเชื่องช้า เมื่อถูกรบกวนมักหมอบราบกับพื้น กลมกลืนกับซากใบไม้ เคลื่อนที่ช้าๆ ด้วยการย่างเดิน
   
เสียงร้อง -
   
ฤดูที่พบ ทุกฤดู
   
อื่นๆ -
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox