ค้างคาวมงกุฎปลอมใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 424
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวมงกุฎปลอมใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Shamel's Horseshoe Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rhinolophus shameli Tate, 1943
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Rhinolophidae
Subfamily
Genus Rhinolophus
Specific epithet shameli
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นค้างคาวขนาดเล็ก กลางปีกยาว 46-48 มม. ลักษณะทั่วไปไม่แตกต่างจากค้างคาวมงกุฎปลอมเล็ก แต่มีขนาดใหญ่กว่าและหางสั้นกว่า สีสันมี 2 แบบ คือ แบบสีน้ำตาลและสีออกแดง ด้านล่างลำตัวสีจะจางกว่าด้านบน ใบหน้า จมูก คอตอนท้ายปกติสีน้ำตาลเข้ม และอาจจะขยายไปจนถึงกลางหลัง หัวและโคนขอบหน้าของใบหูสีน้ำตาลเข้ม แผ่นจมูกลักษณะคล้ายกับค้างคาวมงกุฎปลอมเล็ก แต่มีหลืบแผ่นจมูกเล็กๆ ในขณะที่ค้างคาวมงกุฎปลอมเล็กไม่มี
   
ถิ่นอาศัย พบทั่วประเทศยกเว้นภาคตะวันตกและภาคใต้ อยู่ตามป่าเบญจพรรณ
   
พฤติกรรม อยู่รวมกันเป็นกลุ่มใหญ่ ออกหากินตอนกลางคืน กินแมลงขนาดเล็กเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox