กิ้งกือตะเข็บเหลือง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 10
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งกือตะเข็บเหลือง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Flat-backed millipedes
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Orthomorpha communis
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Diplopoda
Subclass
Order Polydesmida
Suborder
Family Paradoxosomatidae
Subfamily
Genus Orthomorpha
Specific epithet variegata
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นกิ้งกือขนาดเล็ก มีขนาดความยาวประมาณ 5-6 เซนติเมตร กว้างประมาณ 0.4-0.5เซนติเมตร มีปล้อง 20 ปล้อง ไม่มีตา ใช้หนวดในการสัมผัส ด้านข้างลำตัวจะมีหนามเล็กคล้ายปีกยื่นออกมา 2 ข้างในทุกๆ ปล้องมีสีเหลืองอ่อน กลางปล้องสีน้ำตาล ขอบท้ายของแต่ละปล้องมีสีเหลืองอ่อนเชื่อมต่อกับสีของหนามเล็กคล้ายปีกทั้ง 2 ข้าง
   
ถิ่นอาศัย อาศัยที่ในที่ชื้นทั้งในป่าไผ่และป่าเบญจพรรณ
   
พฤติกรรม อาศัยอยู่ในดิน และไม่เคลื่อนที่ไปไหนไกล
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
ไม่มีกระดูกสันหลัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox