กบหงอน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื่อย ป่าน้ำหยวนและป่าแม่ลาว จ.พะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 810
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบหงอน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กบหอน
ชื่อสามัญ
Common Name
Capped Frog, Gyldenstolpe's Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Limnonectes gyldenstolpei (Boulenger, 1916)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Limnonectes
Specific epithet gyldenstolpei
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีความยาวถึง 50-60 มิลลิเมตร ตัวผู้ มีหัวใหญ่ ระหว่างตามีติ่งหนังเรียบกลมและยาวเลยตาออกมา ชายขอบด้านข้างและด้านหลังของติ่งนี้ไม่ติดกับหัว ลำตัวสีเขียวมะกอกเข้ม และมีแต้มสีน้ำตาลที่เอวแล้วจางลงมาตามขา ท้องสีเหลืองอ่อน
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในแหล่งน้ำที่มีพรรณพืชชายฝั่งหนาแน่น และค่อนข้างจำกัดแหล่งอาศัยในแหล่งน้ำ ระบบนิเวศน้ำไหลที่ไหลผ่านพื้นที่ป่า แต่ปรับตัวอาศัยอยู่ในอ่างเก็บน้ำหรือในแอ่งน้ำของลำห้วย คลองที่น้ำขาดตอนในฤดูแล้งที่เป็นระบบนิเวศน้ำนิ่งได้ดี พบทางภาคเหนือ ภาคตะวันตก ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ลงไปถึงภาคตะวันออกเฉียงใต้
   
พฤติกรรม ผสมพันธุ์และวางไข่ในแอ่งน้ำข้างลำห้วย/คลอง เพศผู้มีพฤติกรรมเฝ้าไข่ เมื่อถูกรบกวนมักกระโดดหนีเข้าไปในพุ่มไม้มากกว่าลงน้ำ แต่ถ้ากระโดดลงน้ำ เมื่อลงไปถึงพื้นท้องน้ำจะซุกตัวนิ่งอยู่กับที่ ไม่ว่ายน้ำหนีเป็นระยะทางไกลเหมือนกบชนิดอื่น
   
เสียงร้อง -
   
ฤดูที่พบ ฤดูฝน
   
อื่นๆ -
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox