กระจง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 4
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระจง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Mousedeer
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Tragulus sp.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Cetartiodactyla
Suborder
Family Tragulidae
Subfamily
Genus Tragulus
Specific epithet sp.
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ขนาดความยาวหัวและลำตัวรวมกัน 40-48 เซนติเมตร หางยาว 1-8 เซนติเมตร ความสูงจากพื้นถึงไหล่ระหว่าง 20-35 เซนติเมตร หลังมีสีน้ำตาลแกมเทาหรือแกมแดง อกมีแถบสีขาว ขาเรียวเล็ก
   
ถิ่นอาศัย ป่าหลายประเภท พบได้ทุกภาค ยกเว้นภาคเหนือ
   
พฤติกรรม หากินช่วงพลบค่ำและเช้าตรู่ บางครั้งหากินกลางงวัน อาศัยอยู่ตามลำพังและเป็นคู่
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox