กระรอกท้องแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระรอกท้องแดง จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 316
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระรอกท้องแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Pallas's Squirrel
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Callosciurus  erythraeus (Pallas, 1779)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Rodentia
Suborder
Family Sciuridae
Subfamily Sciurinae
Genus Callosciurus
Specific epithet erythraeus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัว 20-26 เซนติเมตร หางยาว 20 เซนติเมตร เป็นกระรอกขนาดกลาง มีสีขนหลากหลายสี พบในประเทศไทยมีลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแกมเขียวและท้องสีน้ำตาลแดงหางเป็นแถบสีเนื้อสลับดำจางๆ
   
ถิ่นอาศัย พบในป่าดงดิบเขาระดับสูงปานกลาง ป่าเบญจพรรณและป่าดงดิบชื้นภาคใต้ รวมทั้งป่าที่ถูกแผ้วถาง
   
พฤติกรรม อาศัยอยู่บนต้นไม้
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox