กบมื่น

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 233
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบมื่น
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กบห้วยขาปุ่มเหนือ
ชื่อสามัญ
Common Name
Kuhl,s Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Limnonectes kuhlii (Tschudi, 1838)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Limnonectes
Specific epithet kuhlii
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 90 มิลลิเมตร ลำตัวสีน้ำตาลอมเขียวมะกอก ระหว่างตามีแถบสีดำพาด ขอบปากล่างมีจุดสีน้ำตาล ขามีลายพาดสีเข้ม คางและท้องเหลืองด้านบนของแข้งเต็มไปด้วยตุ่มขนาดใหญ่หนาแน่นมากบ้างน้อยบ้าง อาศัยอยู่ตามลำธารบนภูเขาสูง พบทางทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคเหนือ ภาคตะวันตก ลงไปตลอดภาคใต้
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ตามลำธารบนภูเขาสูงหรือแหล่งน้ำในป่า
   
พฤติกรรม มักหลบซ่อนตัวแต่ส่งเสียงร้องเพื่อประกาศอาณาเขต
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบบ่อยในฤดูฝน พบทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคเหนือ ภาคตะวันตก ลงไปตลอดภาคใต้
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox