กบชะง่อนผาตะวันตก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กบชะง่อนผาตะนาวศรี จ.พังงา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 35
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบชะง่อนผาตะวันตก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Large-eared Rock Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Odorrana livida (Blyth, 1856)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Ranidae
Subfamily
Genus Odorrana
Specific epithet livida
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 4.5-10 เซนติเมตร ลำตัวด้านบนสีเขียว มีจุดสีน้ำตาล 3-4 จุด เรียงต่อกันบริเวณกลางหลัง ด้านข้างสีน้ำตาล ท้องสีครีม ขามีลายพาดสีน้ำตาล
   
ถิ่นอาศัย อาศัยใกล้ลำห้วย ใกล้น้ำตก ในป่าดงดิบหรือป่าเบญจพรรณชื้น
   
พฤติกรรม ออกหากินในเวลากลางคืน บางครั้งออกไปห่างจากลำห้วย กินแมลงต่าง ๆ เป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบมากในฤดูฝน
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่สามารถระบุได้
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox