กบแรด

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กบแรด จ.พังงา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 694
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบแรด
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Rhinoceros Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Limnonectes plicatellus (Stoliczka, 1873)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Limnonectes
Specific epithet plicatellus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 35-40 มิลลิเมตร ตัวผู้มีหัวใหญ่ ระว่างตามีติ่งหนังรูปรีปูดนูนขึ้นมา มีลักษณะคล้ายนอแรดสั้นๆ ผิวหนังบริเวณแผ่นหลังมีรอยยับละเอียดขนานกัน ลำตัวสีเขียวมะกอกหรือน้ำตาลอมเขียวมะกอก บางตัวที่กลางหลังมีเส้นสีส้ม ขอบขามีจุดหรือแถบพาดสีเข้ม ด้านท้องตั้งแต่บริเวณอกลงมามีสีเหลืองสด
   
ถิ่นอาศัย อยู่ตามลำธารตื้นๆในป่าดิบชื้น พบทางภาคใต้ตอนล่าง
   
พฤติกรรม หากินในเวลากลางคืน กลางวันหลบพักใต้ซากใบไม้ กินแมลงตามพื้นดินเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบบ่อยในฤดูฝน
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox