กบน้ำเค็ม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กบน้ำเค็ม จ.ตรัง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 31
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบน้ำเค็ม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Mangrove Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Fejervarya moodiei (Taylor, 1920)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Fejervarya
Specific epithet moodiei
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 5-7 เซนติเมตร ลำตัวสีน้ำตาลอมเทา ขามีจัดสีเทาดำหรือน้ำตาลเข้ม ผิวหนังมีตุ่มขนาดเล็กกระจายทั่วไป
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในป่าชายเลน ลำห้วยน้ำกร่อย ปากแม่น้ำ
   
พฤติกรรม ขาขนาดใหญ่ เคลื่อนไหวเร็วและกระโดดได้ไกล มักหากินสัตว์ขนาดเล็กเวลาน้ำขึ้น
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบชุกชุมในฤดูฝน
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox