กระรอกหางม้าจิ๋ว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระรอกหางม้าจิ๋ว จ.นครศรีธรรมราช
   
ข้อมูลชื่อ
view: 706
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระรอกหางม้าจิ๋ว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Low’s Squirrel
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Sundasciurus lowii (Thomas) 1892
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Rodentia
Suborder
Family Sciuridae
Subfamily
Genus Sundasciurus
Specific epithet lowii
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัว 13 เซนติเมตร หางยาว 8 เซนติเมตร เป็นกระรอกขนาดเล็กมาก แตกต่างจากกระรอกหางม้าเล็กซึ่งคล้ายกันมากตรงที่มีลำตัวสีน้ำตาลเข้มไม่มีลายตัดกับสีครีมของท้องอย่างชัดเจน หางมีลักษณะเป็นพู่และสั้น โดยยาวประมาณ 3 ใน 4 ของความยาวหัวรวมลำตัว
   
ถิ่นอาศัย ป่าดงดิบและสวนผลไม้
   
พฤติกรรม หากินในเวลากลางวัน ตามพื้นป่าและลำต้นไม้ กินผลไม้ แมลง เห็ดเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox