กบเขาหลังตอง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กบเขาหลังตอง จ.นครศรีธรรมราช
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 184
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบเขาหลังตอง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
White-lipped Forg
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Chalcorana eschatia (Inger, Stuart and Iskandar, 2009)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Ranidae
Subfamily
Genus Chalcorana
Specific epithet eschatia
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 32-44 มิลลิเมตร ลำตัวสีเขียวอ่อนหรือสีเขียวอมเหลือง และมีจุดสีน้ำตาล ขอบปากบนสีเหลืองออกครีม ขามีลายพาดสีเข้มหรือไม่มี ท้องสีครีม พบทางภาคใต้
   
ถิ่นอาศัย
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox