กระสุนพระอินทร์

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 2216
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระสุนพระอินทร์
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Pill Millipede
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Glomeris marginata (Villers, 1789)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Diplopoda
Subclass
Order Glomerida
Suborder
Family Glomeridae
Subfamily
Genus Glomeris
Specific epithet marginata
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นกิ้งกือที่มีลำตัวเป็นปล้องสั้นๆ โดยมีส่วนคอแผ่นแข็งที่อกและแผ่นเปลือกที่ปลายท้องมีสีน้ำตาลอ่อนกว่าปล้องกลางๆ เล็กน้อย
   
ถิ่นอาศัย ชอบอาศัยอยู่ตามที่ชื้นแฉะในป่าและสวน
   
พฤติกรรม เมื่อถูกรบกวนจะม้วนตัวเอาส่วนขาซ่อนไว้ได้อย่างมิดชิดคงเห็นเปลือกหลังที่เรียบแข็งที่เหมือนลูกกระสุนกลมๆ และในเวลาสองสามนาทีหลังจากที่ไม่มีสิ่งรบกวนกิ้งกือก็จะเหยียดกางขาตัวเองออกมาคลานได้เหมือนเดิม ส่วนใหญ่กินเศษพืชที่เน่าเปื่อยและกินเห็ด
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบมากช่วงฤดูฝน
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
ไม่มีกระดูกสันหลัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox