เห็ดหลินจือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เห็ดหลินจือ จ.เพชรบูรณ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เห็ดหลินจือ จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เห็ดหลินจือ จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 503
ชื่อทั่วไป
Name
เห็ดหลินจือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
-
ชื่อสามัญ
Common Name
Ling Zhi
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Ganoderma lucidum ( Curtis ) P. Karst.
   
Taxonomy
Kingdom Fungi
Phylum Basidiomycota
Class Agaricomycetes
Order Polyporales
Family Ganodermataceae
Genus Ganoderma
Specific epithet lucidum
   
คำบรรยาย
ลักษณะทั่วไป ดอกรูปครึ่งวงกลมไปจนถึงรูปไต ขนาด 2.5-25 เซนติเมตร หนา 1.5-3 เซนติเมตร ผิวเรียบเป็นมัน มีแถบวงน้ำตาลแดง ปากรูกลมถึงเหลี่ยม มี 4-6 รูต่อมิลลิเมตร ก้านติดด้านข้าง สีน้ำตาลอ่อนถึงน้ำตาลเข้มขนาด 4-10 x 1-2 เซนติเมตร
 
ลักษณะสปอร์ ทรงรียาว ผนังสองชั้น ปลายข้างหนึ่งตัดเป็นเส้นตรง ผนังชั้นนอกเรียบ ชั้นในหยาบ เป็นหนามสีน้ำตาลอ่อน ขนาด 7-12 x 6-8 ไมโครเมตร
 
สภาพที่อยู่อาศัย เกิดซ้อนกันที่โคนต้นไม้ที่มีชีวิตและตอไม้ผุ
 
การเจริญของดอกเห็ด เป็นกลุ่ม
 
 
การใช้ประโยชน์ สมุนไพรรักษาโรค
   
บันทึกเพิ่มเติม พบในป่าเต็งรัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox