ด้วงก้นกระดก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 678
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงก้นกระดก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
The Rove Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Paederus fuscipes Curtis
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Staphylinidae
Genus Paederus
Specific epithet fuscipes
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 9 มิลลิเมตร โคนหนวดสีน้ำตาลแดง ส่วนปลายสีน้ำตาลดำ มีขนตามปล้องหนวด หัวแบนสีดำ อกส่วนหน้าแบนยาวสีน้ำตาลไหม้ ปีกสีดำและมีขนสั้นๆ ขาทั้งสามคู่สีน้ำตาลแดง ส่วนท้องมี 6 ปล้อง 4 ปล้องแรกมีสีน้ำตาล ส่วนที่เหลือมีสีดำ
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังแบบบางใส(membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ มักพบอาศัยอยู่ตามกองมูลสัตว์ ที่มีความชื้นต่างๆ
   
อาหารของแมลง แมลงขนาดเล็ก
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวห้ำ ตัวเบียน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox