ด้วงหนวดยาว (Megopis marginalis)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1190
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Megopis marginalis)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Megopis marginalis (Fabricius)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Megopis
Specific epithet marginalis
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 48 มิลลิเมตร หัวเล็ก ส่วนหลังอก ผิวเรียบเป็นมันสีดำสลับเหลือง
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบชื้น ป่าโปร่ง
   
อาหารของแมลง ต้วหนอนเจาะกินเนื้อไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox