ด้วงหนวดยาว (Cremnosterna carissima)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 326
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Cremnosterna carissima)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Roun-headed Borer
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cremnosterna carissima (Pascoe)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Cremnosterna
Specific epithet carissima
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 13-20 มิลลิเมตร ลำตัวสีครีมอมน้ำตาล อกปล้องแรกประดับด้วยเส้นสีดำพาดตามยาว 2 เส้น ปีกประดับด้วยแต้มสีครีมอมน้ำตาลขนาดใหญ่ 4 แต้ม เส้นสีดำสานไปมาไม่เป็นระเบียบทั่วปีก หนวดปล้อง 1-2 สีดำปล้องที่เหลือสีครีมอมน้ำตาลปลายปล้องหนวดแต่ละปล้องสีดำ ด้านล่างของลำตัวสีเหลือมครีม
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบชื้น ป่าโปร่ง ป่าดิบแล้ง
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox