ด้วงคีมไรคี

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 243
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงคีมไรคี
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Stag Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Serrognathus reichei reichei (Hope)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Lucanidae
Genus Serrognathus
Specific epithet reichei
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 37 มิลลิเมตร ส่วนหัว มีคีมโค้งสวยงาม ส่วนตาไม่มีแผ่นแบ่งกัน ส่วนหัวมีร่อง มีปุ่มนูนตรงกลางด้านบนหัวหนึ่งคู่ ส่วนอกจะมีจุดสีดำแต้มทั้งเพศผู้และเพศเมีย
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบข้อศอก (geniculate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบชื้น
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนเจาะกินเนื้อไม้ และอยู่ตามไม้ผุ
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox