ด้วงกินใบ (Lasiochila gestroi)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1013
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงกินใบ (Lasiochila gestroi)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Hispid Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Lasiochila gestroi (Baly)

   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Hispidae
Genus Lasiochila
Specific epithet gestroi
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 16 มิลลิเมตร ลำตัวค่อนข้างเป็นทรงกระบอก สั้น สีน้ำตาลแดง ฐานของหนวดอยู่ชิดกัน ผิวหน้าของอกปล้องแรกขรุขระ ปีกประดับด้วยจุดหลุมกระจายทั่วปีก
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบชื้น ป่าโปรง ป่าที่มีแดดจัด
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนเจาะกินเนื้อไม้ และอยู่ตามไม้ผุ
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox