จักจั่น (Pomponia intermedia)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1602
ชื่อทั่วไป
Name
จักจั่น (Pomponia intermedia)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Cicada
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Pomponia intermedia (Spread)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Hemipetera
Family Cicadidae
Genus Pomponia
Specific epithet intermedia
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 80 มิลลิเมตร สีน้ำตาลแดง แต้มสีแดงบนปีกติดกับตัว
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบเจาะดูด (piercing-sucking type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบ (tegmina) คล้ายแผ่นหนังบางเป็นเนื้อเดียวตลอดปีกเหนียว ไม่เปราะ ปีกคู่หลังเนื้อบางแบบ (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบชื้น
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนเจาะดูดกินน้ำเลี้ยงจากรากพืช
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ให้ผลผลิตเชิงการค้า, เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox