ด้วงหนวดยาว (Epipedocera subatra)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1298
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Epipedocera subatra)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Epipedocera subatra Gressitt & Rondon
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Epipedocera
Specific epithet subatra
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 7 มิลลิเมตรลำตัวสั้นแบนเล็กน้อยสีดำ หนวดยาว หนวดปล้องท้ายๆค่อนข้างแบน อกปล้องแรกค่อนข้างกลมประดับด้วยจุดหลุมขนาดเล็กมาก ด้านข้างของปีกเว้าเล็กน้อย ปีกประดับด้วยแถบนูนขวาง ปีกสีขาวข้างละ 1 แถบ ปลายปีกมีหนามแหลมข้างละ 2 อัน ปีกประดับด้วยจุดหลุมที่มีขนาดใหญ่กว่าส่วนอกปล้องแรกกระจายทั่วปีก femur ของขา ขยายใหญ่ ด้านล่างของลำตัวปกคลุมด้วยขนสีขาว
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนเจาะกินกิ่งไม้ ตัวเต็มวัยกินใบไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox