ด้วงหนวดยาว (Eutaenia albomaculata)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1229
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Eutaenia albomaculata)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Eutaenia albomaculata Breuning
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Eutaenia
Specific epithet albomaculata
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 12 มิลลิเมตร ลำตัวสีดำ หนวดแต่ละปล้องครึ่งหนึ่งสีดำครึ่งหนึ่งสีขาว ด้านหลังของหนวดประดับด้วยแถบสีขาว 2 แถบ ด้านข้างของอกปล้องแรกประดับด้วยแถบสีขาวข้างละ 1 แถบ และมีหนามแข็งสีดำข้างละ 1 อัน ปีกประดับด้วยจุดสีขาวกระจายทั่วปีก
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนเจาะกินกิ่งไม้ ตัวเต็มวัยกินใบไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox