ด้วงม้วนใบมะม่วง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 144
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงม้วนใบมะม่วง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Giraffe Weevil
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Apoderus notatus (F.)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Curculionidae
Genus Apoderus
Specific epithet notatus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 9 มิลลิเมตร ลำตัวสีน้ำตาลอมส้มเป็นมัน ปีกประดับด้วยจุดแต้มสีเหลือง ขาสีเหลืองอมน้ำตาล หัวแคบเรียว ตาสีดำเป็นมัน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้า มีเนื้อปีกลักษณะแข็งตลอดทั้งปีก (elytra) และปีกคู่หลัง มีเนื้อปีกบางใสทั้งปีก เห็นเส้นปีกชัดเจน (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง กัดกินใบพืชเป็นอาหาร ตัวเต็มวัยกินส่วนของผิวใบอ่อนที่เพิ่งเกิดใหม่
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox