ด้วงดีด (Oxynopterus audouini)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ลักษณะหนวด ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 85
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดีด (Oxynopterus audouini)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Click Beetles
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Oxynopterus audouini Hope, 1842
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Elateridae
Genus Oxynopterus
Specific epithet audouini
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 56 มิลลิเมตร ลำตัวค่อนข้างแบนโค้งด้านบนและด้านล่างเล็กน้อย สีน้ำตาลแดงมันวาว อกปล้องแรกแบนขยายออกด้านข้าง มุมด้านล่างของอกปล้องแรกยื่นยาวออกเป็นมุมแหลม ปีกประดับด้วยจุดหลุมขนาดเล็กกระจายทั่วปีก ด้านล่างของอกปล้องที่หนึ่งมีอวัยวะใช้สำหรับดีด ปลายปีกยื่นออกเป็ปลายแหลม
 
ลักษณะหนวด แบบฟันหวี (Pectinate type)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox