ด้วงคีมสองแถบ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์ (ตัวเมีย)
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 902
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงคีมสองแถบ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Stag Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Prosopocoilus inquinatus Westwood
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Lucanidae
Genus Prosopocoilus
Specific epithet inquinatus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 15-25 มิลลิเมตร ลำตัวแบนด้านล่างโค้งนูนด้านบน หัวสีเหลืองเป็นมันประดับด้วยจุดสีดำเหนือตา pronotum ประดับด้วยแถบตามยาวสีดำสลับสีเหลืองเป็นมัน โดยแถบสีเหลืองมีขนาดใหญ่กว่าสีดำ ปีกประดับด้วยแถบสีดำที่ขอบปีก แถบสีเหลืองสลับแถบสีดำที่อยู่กลางปีก ขาสีน้ำตาลแดง
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบหักข้อศอก (geniculate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนเจาะกินกิ่งไม้ ตัวเต็มวัยกินใบไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox