ด้วงคีมยีราฟ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1600
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงคีมยีราฟ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
The Giraffe Stag-Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Prosopocoilus giraffa Olivier
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Lucanidae
Genus Prosopocoilus
Specific epithet giraffa
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 95 มิลลิเมตร ลำตัวดำเป็นมัน ประดับด้วยจุดหลุมละเอียด
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบข้อศอก (geniculate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ มักพบอยู่ตามเปลือกไม้ยืนต้น
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนเจาะกินกิ่งไม้ ตัวเต็มวัยกินใบไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
    - แมลงอนุรักษ์ตาม พ.ร.บ. สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ. 2535
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox