ด้วงน้ำมัน (Epicauta hirticornis)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1945
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงน้ำมัน (Epicauta hirticornis)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Blister Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Epicauta hirticornis (Haag-Rutenberg)


   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Meloidae
Genus Epicauta
Specific epithet hirticornis
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 12 มิลลิเมตร ลำตัวยาวทรงกระบอก ลำตัวสีดำปกคลุมด้วยขนสีน้ำตาล หัวค่อนข้างกลมสีส้ม ตา ปากมีสีดำ หนวดสีน้ำตาลเข้ม อกปล้องแรกแคบด้านหน้า ค่อยๆขยายขนาดเท่ากับฐานของปีก
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง กินแมลงขนาดเล็กเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox