ด้วงหนวดยาว (Moechotypa coomani)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 885
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Moechotypa coomani)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Moechotypa coomani Pic
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Moechotypa
Specific epithet coomani
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 26 มิลลิเตร สีเทาอมน้ำตาล หนวดและขาประดับด้วยแถบสีน้ำตาลและเทาสลับกัน อกปล้องแรกประดับด้วยเส้นสีน้ำตาลพาดตามยาว 3 เส้น scutellum สีน้ำตาลเข้มขอบด้านนอกสีเทาปีกประดับด้วยเส้นสีชมพูอมน้ำตาลพาดตามยาวข้างละ 3 เส้น และบริเวณปีกประกบกันอีก 1 เส้น แต้ม สีน้ำตาลเข้มขนาดใหญ่รูปสามเหลี่ยมขนาดใหญ่ 1 แต้ม และมีจุดหลุมขรุขระกระจายทั่วปีก ด้านข้างของ pronotum ประดับด้วยหนามสั้นข้างละ 1 อัน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าโปร่ง ป่าดิบแล้ง
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox