ด้วงมูลสัตว์ (Cassolus pongchaii)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาคลองปุก จ.ตราด
   
ข้อมูลชื่อ
view: 475
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงมูลสัตว์ (Cassolus pongchaii)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Dung Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cassolus pongchaii
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Cassolus
Specific epithet pongchaii
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 10 มิลลิเมตร หัวเล็ก ด้านหน้าส่วนหัวเป็นแผ่นแบนกว้าง ส่วนหลังอกสีดำ ผิวขรุขระเล็กน้อย ปีกสีดำ ผิวเรียบ ขาแบบขาเดิน มีหนวดแบบใบไม้ ปีกด้านบนแข็งเท่ากัน ปีกด้านล่างบางเห็นเส้นปีก
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย มักพบอาศัยอยู่ในขี้วัว ขี้ควาย ที่ถ่ายมูลไว้ตามธรรมชาติ
   
อาหารของแมลง มูลสัตว์
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox