ด้วงดอกไม้ (Dicheros inermiceps)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1479
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดอกไม้ (Dicheros inermiceps)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Flower Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Dicheros inermiceps Bourgoin
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cetoniidae
Genus Dicheros
Specific epithet inermiceps
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 13 มิลลิเมตร ค่อนข้างแบนและแคบ สีดำสนิทมันวาว ปีกประดับด้วยแต้มสีเหลืองอมน้ำตาลขนาดใหญ่ข้างละ 1 แต้ม
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบใบไม้ (lamelate)
 
ลักษณะปาก ปากกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบแข็ง (elytra)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบในป่าดิบแล้ง
   
อาหารของแมลง มูลสัตว์ ซากสัตว์
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox