จิ้งหรีดทองแดงลาย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1984
ชื่อทั่วไป
Name
จิ้งหรีดทองแดงลาย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
House Cricket
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Acheta domestica (Linnaeus)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Orthoptera
Family Gryllidae
Genus Acheta
Specific epithet domestica
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 35 มิลลิเมตร สีน้ำตาลอมแดง ตาสีดำ มีอวัยวะสำหรับใช้วางไข่เป็นท่อยาว ๆ บริเวณก้นคล้ายเข็ม เห็นได้ชัดเจน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก แผ่นหนังบาง เหนียวเป็นเนื้อเดียวตลอดปีก (tegmina)
 
ลักษณะขา ขาคู่หน้า และคู่กลาง ขาเดิน (Walking legs) ขาคู่หลัง ขากระโดด (Jumping leg)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (simple eyes) มี 3 ตา ตารวม (compound eyes) มี 2 ตา
 
ถิ่นอาศัย ขุดรูอาศัยอยู่ในดินหรือบนพื้นทราย
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนและตัวเต็มวัยกัดกินต้นพืช
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ให้ผลผลิตเชิงการค้า
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox