ด้วงม้าลายแถบใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 963
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงม้าลายแถบใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Anoplophora horsifieldi (Hope)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Anoplophora
Specific epithet horsifieldi
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 38 มิลลิเมตร อ้วน ป้อม หัวสีดำวาวประดับด้วยแต้มสีเหลืองอมเขียวอ่อนที่หน้า แก้ม และหลังตารวม อกปล้องแรกประดับด้วยแถบสีดำสลับสีเหลืองอมเขียวอ่อนพาดตามความยาวของอก ด้านข้างประดับด้วยหนามขนาดใหญ่สีดำข้างละ 1 อัน ด้านบนของอกเป็นรอยย่น ปีกประดับด้วยแถบมีดำและสีเหลืองอมเขียวอ่อนแต้มสลับกัน ด้านล่างของลำตัวสีดำเลือน และสีเหลืองอมเขียวอ่อนเลือน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม มี 2 ตา
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนและตัวเต็มวัย กินพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox