ด้วงหนวดยาว (Chlorophorus annularis)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1524
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Chlorophorus annularis)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Chlorophorus annularis (Fabricius)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Chlorophorus
Specific epithet annularis
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 15 มิลลิเมตร ลำตัวเรียว สีเหลืองกำมะถัน ด้านบนของอกปล้องแรกประดับด้วยแต้มปลายแฉก 1 แต้มกลางอก แต้มวงรีสีน้ำตาลบนโคนปีกคู่หลัง เส้นสีน้ำตาลพาดกลางปีก จุดขนาดใหญ่สีน้ำตาลเข้มใกล้ปลายปีก ข้างละ 1 จุด ขาเรียวยาวสีน้ำตาลอ่อน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม มี 2 ตา
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนและตัวเต็มวัย กินพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox