ด้วงคีมมาโครแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าน้ำเปื่อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 117
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงคีมมาโครแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Stag Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Macrodorcas pseudaxis Didier
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Lucanidae
Genus Macrodorcas
Specific epithet pseudaxis
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 29 มิลลิเมตร ลำตัวแบน โค้งนูนทั้งด้านบนและด้านล่างเล็กน้อย สีน้ำตาลแดงมันวาว หัวและอกค่อนข้างเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า กรามเรียวยาวสีน้ำตาลแดง ใกล้ส่วนปลายของกรามขยายยื่นขึ้นด้านบนเป็นหนามขนาดใหญ่ข้างละ 1 อัน ปลายของกรามโค้งเข้าด้านในแยกออกเป็น 2 แฉกขนาดเล็ก ขาเรียวยาวสีน้ำตาลแดง
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบหักข้อศอก (geniculate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาแบบเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบเขา
   
อาหารของแมลง ตัวเต็มวัยเจาะกินเนื้อไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox