ด้วงคีมตาลฟันเหลี่ยม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 831
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงคีมตาลฟันเหลี่ยม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Stag Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Prosopocoilus crenulidens (Fairmaire)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Lucanidae
Genus Prosopocoilus
Specific epithet crenulidens
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 20 มิลลิเมตร ลำตัวแบน โค้งนูนทั้งด้านบนและด้านล่างเล็กน้อย สีน้ำตาลแดงมันวาว หัวและอกค่อนข้างเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า กรามเรียวยาวสีน้ำตาลแดง ด้านในของกรามมีฟันซี่เล็กๆเรียงเป็นแถบตลอดความยาวของกราม ขาเรียวยาวสีน้ำตาลแดง
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบหักข้อศอก (geniculate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาแบบเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบในป่าดิบเขา
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox