ด้วงหนวดปมจุดเหลืองดำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาคลองปุก จ.ตราด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 2120
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดปมจุดเหลืองดำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ด้วงหนวดยาวประดู่
ชื่อสามัญ
Common Name
The Black and Yellow Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Aristobia approximator (Thomson)


   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Aristobia
Specific epithet approximator
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 32 มิลลิเมตร ประดับด้วยจุดแต้มสีเหลืองกระจายทั่วลำตัว ขาสีดำปกคลุมด้วยเกล็ดขนสีเทา หนวดปล้อง 1-2 สีดำ ปล้องที่เหลืองสีเหลือง ปลายหนวดปล้องที่ 3 ประดับด้วยขนสีดำกระจุกเป็นพู่
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (Filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง กินเต็มวัยกิน ใบไม้ เปลือกไม้เป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox