ด้วงบ่าหนามจุดนูนดำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าชุมชนดงเซ จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าชุมชนดงเซ จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าบ้านด่านโง่ จ.เพชรบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 541
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงบ่าหนามจุดนูนดำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
The Black Raised-spot Long-horned Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Batocera rufomaculata (Degeer, 1775)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Batocera
Specific epithet rufomaculata
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 45 มิลลิเมตร ลำตัวสีน้ำตาลเทาอมเหลือง มีจุดสีเหลืองและแดงกระจายบนปีก และมีจุดนูนดำอยู่ที่ฐานปีก 2/3 จากฐานปีก มีหนามแหลมอยู่ที่ด้านข้างของอกและที่ไหล่
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (Filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบอาศัยตามต้นไม้ที่แมลงใช้เป็นแหล่งอาหาร
   
อาหารของแมลง เจาะกินในกิ่งและลำต้นไม้ผล และไม้ยืนต้น
   
บันทึกเพิ่มเติม รายการที่ 1 ชนิดพันธุ์ต่างถิ่นที่รุกรานแล้ว
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox