ด้วงม้าลายเขียวแถบกว้าง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 394
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงม้าลายเขียวแถบกว้าง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
Longhorn Beetle
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Anoplophora elegans Gahan
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Anoplophora
Specific epithet elegans
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 35 มิลลิเมตร อ้วน ด้านบนโค้งด้านล่างโค้งเล็กน้อย ลำตัวสีดำเป็นมัน อกปล้องแรกประดับด้วยแต้มสีฟ้าด้านข้าง ๆ ละ 1 แต้ม ประดับด้วยแต้มสีฟ้าอมเขียว กระจายอยู่ทั่วปีก หนวด และขาประดับด้วยแถบสีดำสลับฟ้าอมเขียว
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox