ด้วงหนวดยาว (Glenea vaga)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 359
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Glenea vaga)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
Longhorn Beetle
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Glenea vaga Thomson
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Glenea
Specific epithet vaga
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 21 มิลลิเมตร เรียวไปทางด้านท้ายของลำตัว สีน้ำตาลอมส้ม ด้านข้าง และด้านบนของอกปล้องที่ 1 ประดับด้วยแถบสีเหลืองอมน้ำตาล ปีกประดับด้วยแถบหยักที่โคนปีก กลางปีก และปลายปีก ขอบปีกด้านนอกหยักเป็นมุมแหลม หนวดสีน้ำตาลอมส้ม ยกเว้นปล้องที่ 1-2 เป็นสีดำ
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนเจาะกินกิ่งไม้ ตัวเต็มวัยกินใบไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
แมลงศัตรูพืชป่าไม้
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox