Who's Online

We have 63 guests online

Login Form


 
ด้วงหนวดยาว (Palimma annulata)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 724
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Palimma annulata)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Palimma annulata (Olivier)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Coleoptera
Genus Palimma
Specific epithet annulata
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 12 มิลลิเมตร ลำตัวป้อมสั้น โค้งนูนด้านบน ลำตัวประดับด้วยแต้มหลุมสีขาว และสีดำ กระจายทั่วลำตัว หนวด และขาสีดำสลับขาว
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox