ด้วงกินใบ (Aspidiomorpha miliaris)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1060
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงกินใบ (Aspidiomorpha miliaris)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Leaf Eatting Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Aspidiomorpha miliaris (Fabricius)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Chrysomelidae
Genus Aspidiomorpha
Specific epithet miliaris
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 13 มิลลิเมตร ลำตัวแบน กลมสีส้ม ขอบของอกปล้องแรกและปีกแบนและขยายออกด้านข้าง ปีกประดับด้วยจุดสีดำกระจายทั่วปีก ขอบปีกบริเวณใกล้โคนปีกประดับด้วยแถบสีดำข้างละ 1 แถบ และใกล้ปลายปีกข้างละ 1 แถบ
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox