ด้วงงวง (Protocerus colossus)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1144
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงงวง (Protocerus colossus)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Weevil
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Protocerus colossus Olivier
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Curculionidae
Genus Protocerus
Specific epithet colossus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 49 มิลลิเมตร อ้วน ป้อม สั้น หัวสีดำเป็นมันมีงวงยาวยื่นไปด้านหน้าของหัว งวงประดับด้วยแถบสีส้มอมน้ำตาล อกปล้องแรกสีส้มอมน้ำตาลอ่อน ประดับด้วยแต้มสีดำขนาดใหญ่กลางอก ขอบสีดำ ปีกสีน้ำตาลเกือบดำเป็นมัน ประดับด้วยร่องยาวตามความยาวของปีก ทั่วทั้งปีก ปีกคลุมอกไม่มิด ขาคู่หน้ายื่นยาวกว่าขาคู่อื่นๆ สีน้ำตาลอมส้ม ด้านในของหน้าแข้งประดับด้วยขนยาวสีน้ำตาล ขาคู่กลางและคู่หลังสีส้มอมน้ำตาล
 
ลักษณะหนวด แบบหักข้อศอก (Geniculate)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไปตามไม้ผุ
   
อาหารของแมลง ด้วงกินเศษซากพืชซากสัตว์ และเศษไม้ผุพัง
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox