ด้วงดีด (Camprosternus cantori)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 724
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดีด (Camprosternus cantori)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Click Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Camprosternus cantori Hops
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Elateridae
Genus Camprosternus
Specific epithet cantori
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 36 มิลลิเมตร ค่อนแบน สีน้ำตาลเข้ม มันวาว ลำตัวปกคลุมด้วยขนสีเทาอ่อน ขอบของอกปล้องแรกแบน มุมทั้งสองข้างเป็นมุมแหลม
 
ลักษณะหนวด แบบฟันเลื่อย (Serrate)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ด้วงกินเศษซากพืชซากสัตว์ และเศษไม้ผุพัง
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox